พ่อแม่อย่าลืม. . . หล่อหลอม “จิตใจ” ให้ลูกเป็นคนดี
![](https://seahorseandgrizzlybear.com/wp-content/uploads/sites/16/2021/01/126432097_3720842344703273_3062040931089345629_o-300x271.jpg)
พ่อแม่อย่าลืม. . . หล่อหลอม “จิตใจ” ให้ลูกเป็นคนดี
![✨](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t7b/1.5/16/2728.png)
![✨](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t7b/1.5/16/2728.png)
ท่าน ว.วชิรเมธี กล่าวว่า “ จิตใจของเด็กมีแนวโน้มว่าจะสูงหรือจะต่ำขึ้นอยู่กับสิ่งแวดล้อมรอบตัวด้วย. . . ”
.
แน่นอนว่าสิ่งแวดล้อมที่มีอิทธิพลกับเด็กมากที่สุดคือพ่อแม่ เราจึงจำเป็นต้องอบรมสั่งสอนลูกให้เติบโตขึ้นอย่างสมบูรณ์ด้วยการปลูกฝัง “จิตใจ” ของลูกครับ ![😇](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tae/1.5/16/1f607.png)
![✨](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t7b/1.5/16/2728.png)
![😇](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tae/1.5/16/1f607.png)
![✨](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t7b/1.5/16/2728.png)
ท่าน ว.วชิรเมธี ยังกล่าวอีกว่า “ธรรมะจะเป็นเกราะป้องกันมนุษย์ จากสิ่งไม่ดีรอบข้าง และธรรมะยังสามารถดึงมนุษย์ออกมาจากสิ่งที่ไม่ดีได้อีกด้วย. . . “
.
พ่อม้าน้ำจึงพยายามเรียนรู้ “ธรรมะ” เพื่อนำมาสอนและหล่อหลอมให้เข้าไปอยู่ในตัวของลูกๆ ![😊](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/td8/1.5/16/1f60a.png)
![😊](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/td8/1.5/16/1f60a.png)
เพราะไม่ว่าจะเป็นการทำงาน หรือการใช้ชีวิตร่วมกับผู้อื่น ทุกคนจำเป็นต้องมี “คุณธรรม จริยธรรม และศีลธรรม” ในจิตใจ ถึงจะอยู่ร่วมกันในสังคมได้อย่างมีความสุข![🥰](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t43/1.5/16/1f970.png)
![🥰](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t43/1.5/16/1f970.png)
.
![📌](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t5/1.5/16/1f4cc.png)
.
![📌](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t5/1.5/16/1f4cc.png)
.
![📌](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t5/1.5/16/1f4cc.png)
.
![📌](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t5/1.5/16/1f4cc.png)
.
มาเริ่มปลูกฝัง “ธรรมะในจิตใจ” ให้ลูกผ่านเรื่องเล็กๆน้อยๆในชีวิตประจำวันกันครับ
พ่อม้าน้ำเชื่อว่าการเลี้ยงดูลูกให้มีคุณภาพ นอกจากการเจริญเติบโตทางกายแล้ว
การเจริญทางใจย่อมสำคัญไม่แพ้กันครับ![😇](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tae/1.5/16/1f607.png)
![😇](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tae/1.5/16/1f607.png)
.
0 Comments